เลกซัสกรุ๊ป บริษัท โตโยต้า มอเตอร์ ประเทศไทย จำกัด แนะนำยนตรกรรมรถยนต์ไฟฟ้า The New All-Electric Lexus UX 300e ครั้งแรกในประเทศไทย พร้อมรถยนต์รุ่นใหม่ล่าสุดของเลกซัสกับยนตรกรรมหรูระดับ “เฟิร์สคลาส” The New Lexus LS และรถยนต์สปอร์ตซีดานหรู The New Lexus IS
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-181-1024x683.jpg)
The New All-Electric Lexus UX 300e ยนตรกรรมรถยนต์ไฟฟ้าครั้งแรกในประเทศไทย ภายใต้แบรนด์ “LEXUS ELECTRIFIED” ซึ่งเลกซัสสำนักใหญ่ ประเทศญี่ปุ่น ได้ประกาศอย่างเป็นทางการในงานโตเกียวมอเตอร์โชว์ 2019 เพื่อใช้เป็นกลยุทธ์ในการดำเนินงานของรถยนต์ไฟฟ้าภายใต้แบรนด์เลกซัสทั่วโลก
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-172-1024x727.jpg)
โดยมีรูปลักษณ์ภายนอกโดดเด่นด้วยเส้นสายที่เฉียบคม ภายในออกแบบอย่างปราณีต ให้ความสำคัญกับผู้ขับขี่และผู้โดยสารเป็นหลัก ครบครันด้วยฟังก์ชั่นการใช้งานที่ล้ำสมัย พร้อมด้วยสมรรถนะการขับขี่ที่ยอดเยี่ยมเหนือใครจากสถาปัตยกรรมโครงสร้างตัวถังแบบใหม่ GA-C (Global Architecture-Compact Platform) ซึ่งมีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ การทรงตัวดีเยี่ยม ควบคุมรถได้ดั่งใจ พร้อมด้วยระบบการขับเคลื่อนมอเตอร์ไฟฟ้าที่สมบูรณ์แบบ ให้พละกำลังสูงสุดถึง 150 กิโลวัตต์ หรือ 201 แรงม้า อัตราเร่งแรง ดุดัน มีสมรรถนะอันทรงพลัง และให้ความรู้สึกที่ยอดเยี่ยมในการขับขี่โดยไม่สร้างมลภาวะให้กับโลกเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม โดยระยะทางวิ่งได้สูงสุด 360* กม.ต่อการชาร์จไฟหนึ่งครั้ง
*ระยะทางวิ่งไกลสูงสุด 360 กม.ต่อการชาร์จไฟหนึ่งครั้ง (ตามมาตรฐาน NEDC)
*Quick DC Charger 0-80% ภายใน 50 นาที สำหรับการชาร์จแบบกระแสตรงผ่านการชาร์จด้วยเครื่องชาร์จ 50 กิโลวัตต์ ด้วยกำลังไฟ 125 แอมป์ โดยแบตเตอรี่มีขนาด 54 กิโลวัตต์-ชั่วโมง
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-160.jpg)
ภายนอก
- กระจังหน้า Spindle Grille…เอกลักษณ์เฉพาะของเลกซัส รูปแบบไดนามิกรูปทรงสามมิติ ให้ความรู้สึกถึงการขับขี่ที่ทรงพลังในรูปแบบรถครอสโอเวอร์
- ไฟหน้า LED แบบ Ultra-compact 3-eye Bi-Beam พร้อมไฟ Daytime Running Light…ออกแบบโดยสื่อถึงความโดดเด่นของสัญลักษณ์ Lexus
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-175-1024x724.jpg)
ภายใน
- ภายในห้องโดยสาร…ได้รับการออกแบบที่ให้ความสำคัญกับผู้ขับขี่และผู้โดยสาร วางตำแหน่งเป็นศูนย์กลาง ทำให้สะดวกสบาย ง่ายต่อการใช้สอย และให้ความรู้สึกปลอดภัย
- เบาะนั่งคู่หน้า…ที่ใช้รูปแบบงานเย็บปักถักร้อยแบบ SASHIKO ซึ่งเป็นวิธีเย็บดั้งเดิมแขนงหนึ่งของญี่ปุ่น ให้ความแข็งแรง และสวยงาม
- จอแสดงผลสี TFT (Thin Film Transistor)…แสดงข้อมูลการขับขี่อย่างสมบูรณ์แบบ
- แท่นชาร์จมือถือแบบไร้สาย Wireless charger…สะดวกสบาย ทันสมัย
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-176-1024x724.jpg)
สมรรถนะการขับขี่…ให้ประสิทธิภาพสูงสุดในทุกการขับขี่
- สถาปัตยกรรมโครงสร้างตัวถังแบบใหม่ GA-C (Global Architecture-Compact Platform)…ปรากฏการณ์แห่งการขับเคลื่อน ด้วยโครงสร้างตัวถังได้รับการออกแบบให้มีความแข็งแรง เพิ่มจำนวนจุดเชื่อมตัวรถ มีจุดศูนย์ถ่วงต่ำ ควบคุมได้ดั่งใจ สมรรถนะแรง ให้ความรู้สึกในการขับขี่คล่องตัว ตอบสนองได้อย่างใจ
ระบบขับเคลื่อนไฟฟ้า
- มอเตอร์ไฟฟ้า…อัตราเร่งเต็มพิกัด ทุกการขับเคลื่อน ให้พละกำลังสูงสุดถึง 150 กิโลวัตต์ หรือ 201 แรงม้า ให้อัตราเร่งที่แรง ดุดัน สมรรถนะอันทรงพลัง
สีภายนอก
- Mercury Gray Mica
- Platinum Silver Metallic
- Sonic Titanium
- Black
- Graphite Black Glass Flake
- Madder Red
- Sonic Quartz*
- Amber Crystal Shine
- White Nova Glass Flake**
- Heat Blue Contrast Layering
- Blazing Carnelian Contrast Layering
- Terrane Khaki Mica Metallic
- Celestial Blue
ราคาจำหน่าย 3,490,000 บาท
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-18-สำเนา-1024x727.jpg)
The New Lexus LS…รถยนต์นั่งระดับหรู “เฟิร์สคลาส”
โดดเด่นด้วยความประณีตในการออกแบบรายละเอียดต่างๆ ใส่ใจในทุกรายละเอียดจากช่างฝีมือชั้นครู ‘ทาคูมิ’ (Takumi craftsmanship) เลกซัส LS ใหม่ ได้รับการพัฒนาช่วงล่างใหม่ ให้มีเสถียรภาพและการทรงตัวที่ดียิ่งขึ้น และยังคงไว้ซึ่งความนุ่มนวลตามแบบฉบับของเลกซัส ครบครันไปด้วยอุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบาย และระบบมาตรฐานความปลอดภัยระดับโลก Lexus Safety System Plus เจเนอเรชั่นล่าสุด ที่มาพร้อมกับเทคโนโลยีใหม่ล่าสุด BladeScan Adaptive High-beam System เทคโนโลยีปรับไฟสูง-ต่ำอัจฉริยะที่ช่วยกระจายแสงไฟหน้าด้านหน้ารถอย่างแม่นยำ
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-13-สำเนา-1024x483.jpg)
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-19-สำเนา-1024x727.jpg)
ภายนอก
- ไฟหน้า LED แบบสามดวง พร้อมไฟ Daytime Running Light รูปตัว L และไฟเปิดต้อนรับผู้โดยสารขณะเข้า – ออก…ได้รับแรงบันดาลใจจากไฟหน้าของเลกซัส LC ต้นแบบสายพันธุ์สปอร์ตของเลกซัส เอกลักษณ์ที่โดดเด่นเฉพาะตัว ใส่ใจในทุกรายละเอียดตามแบบฉบับเลกซัส
- ไฟเลี้ยวหน้าและหลังแบบ LED Sequential…ไฟแสดงสัญญาณจะกระพริบจากด้านในเลื่อนสู่ด้านนอกของโคมไฟหน้า ดูหรูหรา มีระดับ
- กระจังหน้ารมดำ…สัญลักษณ์แห่งความดุดัน ให้ความโดดเด่นเหนือใคร
- ช่องดักลมด้านหน้าดีไซน์ใหม่…ให้ความรู้สึกดุดัน รับกับกันชนและไฟหน้าสไตล์สปอร์ตได้อย่างลงตัว
- ขอบไฟท้ายรมดำ…สปอร์ต หรูหราในทุกมุมมอง
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-16-สำเนา-1024x725.jpg)
ภายใน
- คอนโซลหน้า และแผงควบคุมสีดำ Piano Black…สุขุม หรูหรา ครบครันด้วยอุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบายระดับพรีเมียม
- หน้าจอแสดงผลขนาด 12.3 นิ้ว พร้อมระบบสัมผัส ที่รองรับ Apple Car Play…หน้าจอสัมผัสที่ถูกเลื่อนให้เข้ามาใกล้กับผู้ใช้งาน ทำให้สามารถควบคุมการทำงานของระบบต่างๆ ได้อย่างสะดวกและง่ายดายเพียงปลายนิ้วสัมผัส
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-14-สำเนา-1024x483.jpg)
สมรรถนะ
- LS 500h เครื่องยนต์ V6 ระบบไฮบริด 3,456 ซีซี 359 แรงม้า
- LS 500 เครื่องยนต์ V6 Turbo 3,445 ซีซี 421 แรงม้า
- LS 350 เครื่องยนต์ V6 3,456 ซีซี 315 แรงม้า
เทคโนโลยีและระบบความปลอดภัย Lexus Safety System Plus…มาตรฐานความปลอดภัยระดับโลก
- ระบบปรับไฟสูง-ต่ำอัจฉริยะ BladeScan Adaptive High-beam System (AHS)…เทคโนโลยีปรับไฟสูง-ต่ำอัจฉริยะ มาพร้อมกับเทคโนโลยี BladeScan ช่วยกระจายลำแสงไฟหน้ากับวัตถุด้านหน้ารถอย่างแม่นยำมากยิ่งขึ้น ช่วยเพิ่มทัศนวิสัยในการขับขี่ที่ดียิ่งขึ้นในเวลากลางคืน และไม่รบกวนสายตาเพื่อนร่วมทาง
- ระบบช่วยจอดพร้อมระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ (Parking Support Brake System)…ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติที่เพิ่มความปลอดภัยในขณะจอด โดยระบบเซนเซอร์จะตรวจจับวัตถุที่อยู่บริเวณใกล้ๆ โดยรอบในขณะเดินหน้าหรือถอยหลัง เพื่อป้องกันการชน ซึ่งระบบจะทำงานในขณะที่รถมีความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม.
- กระจกมองหลังดิจิตอลแบบลดแสงสะท้อน…เพิ่มความกว้างของมุมอง และทัศนวิสัยในการขับขี่ โดยไม่ถูกบดบังด้วยพนักพิงศรีษะด้านหลัง ให้ความมั่นใจในการถอยจอด
สีภายนอก
- Gin Ei Luster ใหม่…สีเงินที่ใช้การพ่นด้วยเทคโนโลยีใหม่ล่าสุด โดยการใช้สารเคลือบอะลูมินัมบนชั้นสี ทำให้ได้รับการตัดแสงและเงาที่โดดเด่นที่สุด ให้ความรู้สึกเหมือนกับเส้นแสงของดวงจันทร์ที่ส่องบนผิวน้ำยามค่ำคืน
- Sonic Iridium ใหม่
- Sonic Quartz
- Graphite Black Glass Flake
- Sonic Titanium
- Red Mica Crystal Shine
- Manganese Luster
- Sonic Agate
- Black
- Deep Blue Mic
สีภายในห้องโดยสาร
LS350 รุ่น Luxury
- Black Open Pore (Ash Burl)
- Hazel Open Pore (Walnut)
LS500h และLS500 รุ่น Executive
- Black with Laser Cut
- Crimson & Black with Laser Cut
LS500h รุ่น Executive Pleat
- Black with Kiriko (Cut Glass)
- Crimson & Black with Kiriko (Cut Glass)
มีทั้งหมด 4 รุ่น พร้อมราคาจำหน่าย
- LS350 รุ่น Luxury 11,550,000 บาท
- LS500 รุ่น Executive 13,110,000 บาท
- LS500h รุ่น Executive 14,530,000 บาท
รุ่น Executive Pleat 15,860,000 บาท
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-105-1024x724.jpg)
The New Lexus IS
รถสปอร์ตซีดานหรูเหนือระดับ ให้ความรู้สึกที่เต็มเปี่ยมด้วยพละกำลัง โครงสร้างตัวถังรถยนต์ที่ออกแบบมาอย่างยอดเยี่ยม โดยคำนึงถึงหลักอากาศพลศาสตร์ทำให้เกิดความสมดุลย์ประกอบกับการพัฒนาการขับขี่แบบใหม่ภายใต้หลัก Lexus Driving Signature ส่งผลให้มีสมรรถนะการขับขี่ที่โดดเด่น ทั้งในเรื่องอัตราเร่งช่วงต้นที่ดีขึ้น การควบคุมที่ตอบสนองได้อย่างทันใจ และยังคงความเงียบและนุ่มสบายในการขับขี่ในแบบฉบับของเลกซัสเอาไว้ แม้วิ่งอยู่บนอัตราเร่งสูงสุด ด้านดีไซน์ที่เน้นความโฉบเฉี่ยว ล้ำสมัย เพียบพร้อมไปด้วยอุปกรณ์อำนวยความสะดวกและเทคโนโลยีทันสมัย มาพร้อมกับราคาที่ทำให้สามารถเป็นเจ้าของได้ง่ายขึ้น
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-108-1024x724.jpg)
ภายนอก
- กระจังหน้าโครเมียมรมดำ…หรูหรา มีเอกลัษณ์เฉพาะตัว
- ไฟหน้า LED พร้อมไฟ Daytime Running Light รูปตัว L…ได้รับแรงบันดาลใจจากไฟหน้าของเลกซัส LC ต้นแบบสายพันธุ์สปอร์ตของเลกซัส แต่มีขนาดกะทัดรัด ให้ความรู้สึกโฉบเฉี่ยว เพรียว สวยงาม
- ไฟท้ายดีไซน์รูปตัว L…ไฟท้ายทอดแนวยาวตลอดทั้งเส้น เสริมเอกลักษณ์ที่โดดเด่น และมองเห็นได้ชัดในเวลากลางคืน
- กันชนท้ายสีดำ พร้อมท่อไอเสียแบบคู่…ความรู้สึกดุดันแบบสปอร์ต
- กระจกข้าง…ที่ปรับระยะให้มีช่องระหว่างเสาหน้า (A-Pillar) ให้กว้างขึ้น พร้อมใช้เทคโนโลยีหลอดนำแสงแบบเดียวกับไฟท้าย โดดเด่น สวยงาม เพิ่มทัศนวิสัยให้ดียิ่งขึ้น
- กาบข้าง…ที่ถูกออกแบบให้บางลง สะท้อนลายเส้นที่คมเพิ่มความปราดเปรียว และช่วยลดน้ำหนักตัวรถแต่ยังให้ความแข็งแรงเท่าเดิม พร้อมเสริมครีบใต้กาบข้าง…ลดแรงเสียดทานจากลมปะทะที่จะทำให้รถเกิดอาการโคลง เสริมความมั่นใจในการขับขี่
- ล้ออัลลอยดีไซน์ใหม่ ขนาด 19 นิ้ว เคลือบสีดำ สำหรับรุ่น F-Sport…สปอร์ต พรีเมียม สำหรับรุ่น Premium ลาย Multi Spoke…หรูหรา สง่างาม และสำหรับรุ่น Luxury ขนาด 18 นิ้ว เคลือบสีเงินเงา…สวยงาม โดดเด่น
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-110-1024x724.jpg)
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-111-1024x724.jpg)
ภายใน
- วัสดุหุ้มเบาะหนัง…สปอร์ต เข้ม เปี่ยมไปด้วยความพรีเมียม
- คอนโซลหน้า และแผงควบคุมสีดำ Piano Black…หรูหรา ครบครันด้วยอุปกรณ์อำนวยความสะดวกสบายระดับพรีเมียม
![](https://www.ztvthailand.com/wp-content/uploads/2020/11/TMTNews-100-1024x576.jpg)
สมรรถนะการขับขี่
- ช่วงล่าง…ได้รับการพัฒนาให้มีน้ำหนักเบาแต่แข็งแรงมากกว่าเดิม แรงและปราดเปรียว พร้อมโช้คอัพแบบ Swing Valve สำหรับ Premium และ Luxury…ลดการสั่นสะเทือนขณะขับขี่ของพื้นถนนเข้าสู่ตัวรถได้ดีมากยิ่งขึ้น เสริมเสถียรภาพและความนุ่มนวลในการขับขี่ และช่วงล่างไฟฟ้า Adaptive Variable Suspension…เพิ่มสมรรถนะการขับขี่ให้เร้าใจ ด้วยระบบช่วงล่างแปรผันที่ปรับระดับความนุ่มนวลและสปอร์ตได้ 650 ระดับโดยอัติโนมัติ
- การประกอบล้อแบบ Hub-bolt…การประกอบที่ทำให้ชิ้นงานประสานกันแบบไร้รอยต่อ และทำให้น้ำหนักลดลง ช่วยเพิ่มสมรรถนะและความมั่นใจในการขับขี่ แม้ใช้ความเร็วสูง
- แป้นคันเร่ง…ปรับให้ตอบสนองต่อแรงเหยียบของผู้ใช้ได้แม่นยำยิ่งขึ้น เพิ่มความสนุกในการขับขี่ และการตอบสนองที่ทันใจ
- เบรกมือแบบไฟฟ้า…สะดวกสบายในการใช้งานด้วยเบรกมือแบบปุ่มกด
เทคโนโลยีและระบบความปลอดภัย Lexus Safety System Plus…มาตรฐานความปลอดภัยระดับโลก
- ระบบ Pre-Collision System…ระบบป้องกันก่อนการชน โดยระบบจะช่วยเพิ่มแรงเบรกและช่วยเบรกอัตโนมัติ เมื่อตรวจจับพบรถยนต์ที่อาจเกิดการปะทะขึ้น รวมถึงการตรวจจับคนเดินถนนและจักรยานด้วย (เฉพาะรุ่น Premium และ F-Sport )
- Lane Tracing Assist…ระบบที่ช่วยประคองรถยนต์ให้วิ่งอยู่ในเลน แม้ในขณะเข้าโค้ง ช่วยลดความเมื่อยล้าในขณะขับขี่ (เฉพาะรุ่น Premium และ F-Sport )
- Adaptive Cruise Control แบบ All-Speed range…ระบบสามารถปรับลดความเร็วจนถึงจุดหยุดนิ่งตามรถยนต์คันหน้า (เฉพาะรุ่น Premium และ F-Sport )
- ระบบช่วยจอดพร้อมระบบช่วยเบรกอัตโนมัติ (Parking Support Brake System)…ระบบช่วยเบรกอัตโนมัติที่จะเพิ่มความปลอดภัยในขณะจอด โดยระบบเซนเซอร์จะตรวจจับวัตถุที่อยู่บริเวณโดยรอบในขณะเดินหน้าหรือถอยหลัง เพื่อป้องกันการชน ซึ่งระบบจะทำงานในขณะที่รถมีความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม.
- Panoramic View Monitor (PVM)…ระบบกล้องมองภาพรอบคัน 360 องศา ช่วยตรวจจับคนหรือของใกล้ตัว เพิ่มความปลอดภัยและความมั่นใจไปอีกขั้น (เฉพาะรุ่น Premium และ F-Sport )
- หน้าจอแสดงผลขนาด 8 นิ้ว (สำหรับรุ่น Luxury) และ 10.3 นิ้ว (เฉพาะรุ่น Premium และ F-Sport ) พร้อมระบบสัมผัส ที่รองรับ Apple Car Play…หน้าจอสัมผัสที่ถูกเลื่อนให้เข้ามาใกล้กับผู้ใช้งาน ทำให้ควบคุมการทำงานของระบบต่างๆ ได้อย่างสะดวกและง่ายดายเพียงปลายนิ้วสัมผัส
- ปุ่มควบคุมระบบสั่งงานกลาง แบบ Frameless Touch Pad…ควบคุมการใช้งานได้ง่ายเช่นเดียวกับ Smart phone พร้อมพื้นผิวสัมผัสที่ลดการเกิดรอยนิ้วมือ พร้อมระบบสั่นตามนิ้วเพื่อให้รู้ตำแหน่งในการเคลื่อนที่
- ระบบเบรกมือ (Brake Hold)…เพิ่มความสะดวกสบาย ลดภาระในการเบรก โดยเฉพาะช่วงจราจรหนาแน่น
- กุญแจแบบการ์ด (Card Key)…สะดวกในการพกพา และเป็นเอกลักษณ์สำหรับผู้ใช้รถเลกซัส (Lexus signature key)
สีภายนอก
- White Nova Glass Flake*
- Heat Blue*
- Radiant Red*
- Red Mica Crystal Shine**
- Sonic Quartz*
- Sonic Titanium
- Sonic Chrome
- Sonic Iridium
- Graphite Black
- Celestrial Blue Glass Flake
* (เฉพาะรุ่น F-Sport)
** (เฉพาะรุ่น Premium และ Luxury)
สีภายใน
- Black
- Ochre ใหม่ (เฉพาะรุ่น Premium และ Luxury)
- Flare Red ใหม่ (เฉพาะรุ่น F-Sport)
มีทั้งหมด 3 รุ่น พร้อมราคาจำหน่าย
- IS300h รุ่น Luxury 2,690,000 บาท
- รุ่น Premium 3,370,000 บาท
- รุ่น F-Sport 3,890,000 บาท